52
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/2_IMG_0138-840x630.png)
อาจารย์ที่ปรึกษามีบทบาทในการให้คำแนะนำและช่วยเหลือเพื่อให้นักศึกษาได้ทราบถึงแนวทางในการปฏิบัติตนและแก้ไขปัญหาได้อย่างถูกต้อง ทางสาขาเทคโนโลยีชีวภาพ คณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น จึงได้จัดกิจกรรม “นักศึกษาสาขาวิชาเทคโนโลยีชีวภาพ ชั้นปีที่ 3 พบอาจารย์ที่ปรึกษา” ประจำภาคปลาย ปีการศึกษา 2564 ผ่านทางโปรแกรม Zoom Cloud Meetings รวม 2 ครั้ง ดังนี้ ครั้งที่ 1: วันที่ 27 มกราคม 2565 เวลา 17.00 น.-18.00 น. และ ครั้งที่ 2: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2565 เวลา 18.00 น.-19.00 น. โดยมีนักศึกษาสาขาวิชา ฯ ระดับปริญญาตรี ชั้นปี 3 จำนวน 56 คน เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว และมีคณาจารย์สาขา ฯ ที่เป็นอาจารย์ที่ปรึกษานักศึกษาชั้นปีที่ 3 ประกอบด้วย ศ.ดร.อลิศรา เรืองแสง ผศ.ดร.ขนิษฐา เฟียล่า ผศ.ดร.เพ็ญศรี ปลั่งกลาง และ อ.ดร.กรกช ฮามสุโพธิ์ เข้าร่วมให้คำแนะนำในด้านต่าง ๆ เช่น การเรียน รายวิชาเลือก การฝึกงาน การทำกิจกรรมเสริมหลักสูตร การใช้ชีวิตในช่วงวิกฤตโควิด-19 รวมทั้งตอบข้อซักถามต่าง ๆ จากนักศึกษาที่เข้าร่วมกิจกรรมด้วย
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/3_IMG_0134-840x630.png)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/5_IMG_1919-840x630.png)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/1_IMG_0132-840x630.png)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/6_IMG_1920-840x630.png)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2022/05/4_IMG_0120-840x630.png)