เมื่อวันศุกร์ที่ 14 มิถุนายน พ.ศ. 2567 เวลา 09.00 น. คณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้มีการจัดกิจกรรมปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ ประจำปีการศึกษา 2567 นำโดย ผศ.ดร.อารยา เชาว์เรืองฤทธิ์ คณบดีคณะเทคโนโลยี มข. และ ผศ.นุศรา สุระโคตร รองคณบดีฝ่ายการศึกษา พัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร คณาจารย์ บุคลากร และสโมสรนักศึกษาคณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/IMG_3981-840x560.jpg)
ในโอกาสนี้ ผศ.ดร.อารยา เชาว์เรืองฤทธิ์ คณบดีคณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้กล่าวต้อนรับนักศึกษาใหม่ และแสดงความชื่นชมยินดีกับนักศึกษาใหม่ที่ได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของคณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น กาลพฤกษ์ช่อที่ 61 และ TE รุ่นที่ 43 สำหรับปีการศึกษา 2567
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/IMG_4032-840x560.jpg)
หลังจากนั้น ผศ.นุศรา สุระโคตร รองคณบดีฝ่ายการศึกษา พัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ ได้แนะนำคณะผู้บริหาร อาจารย์ประจำหลักสูตร อาจารย์ที่ปรึกษา และบุคลากรส่วนงานสนับสนุนวิชาการ การแนะนำข้อมูลสำคัญให้กับนักศึกษาใหม่จะได้รับข้อมูลที่จำเป็นเกี่ยวกับการเรียนการสอน ช่องทางการติดต่อประสานงานกับงานบริการวิชาการ การลงทะเบียนเรียน การใช้บริการต่างๆ ในมหาวิทยาลัยขอนแก่น และการเข้าร่วมกิจกรรมที่มีประโยชน์ ซึ่งจะช่วยให้นักศึกษาเข้าใจและสามารถปฏิบัติตามขั้นตอนต่างๆ ได้อย่างถูกต้อง
ต่อมา สโมสรนักศึกษาคณะเทคโนโลยี ได้ให้ข้อมูลเกี่ยวกับกิจกรรมของน้องใหม่คณะเทคโนโลยี และกิจกรรมต่างๆ ตลอดปีการศึกษา 2567 จากนั้นได้นำนักศึกษาใหม่แยกเข้าพบอาจารย์ที่ปรึกษาประจำสาขาวิชา และทำกิจกรรมพาน้องลงทะเบียน ในช่วงบ่าย สโมสรนักศึกษาคณะเทคโนโลยีได้นำนักศึกษาใหม่ทำกิจกรรมรับน้องใหม่ ณ ห้องเฟื่องฟ้า คณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น
การปฐมนิเทศนักศึกษาใหม่ เป็นกิจกรรมที่มีความสำคัญ และเป็นประโยชน์อย่างมาก ในการช่วยให้นักศึกษาใหม่ สามารถเริ่มต้นการศึกษาในมหาวิทยาลัย ได้อย่างราบรื่นและมีความสุข กิจกรรมในครั้งนี้ไม่เพียงแต่จะสร้างความประทับใจและความอบอุ่นให้กับนักศึกษาใหม่ แต่ยังเป็นการเสริมสร้างความรู้และความเข้าใจในชีวิตการศึกษาในระดับมหาวิทยาลัย ซึ่งจะเป็นพื้นฐานสำคัญสำหรับการศึกษาและการพัฒนาตนเองต่อไปในอนาคต
ข่าว : ประทีป เทวงษา
ภาพ : สุพัฒน์ บุญแก้ว