62
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/IMG_9245-1600x1067.jpg)
เมื่อวันศุกร์ที่ 28 สิงหาคม 2563 เวลา 10.00 น. – 12.00 น. สาขาเทคโนโลยีชีวภาพ คณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น จึงได้จัดอบรมให้ความรู้ในหัวข้อเรื่อง “การสื่อสารเชิงวิทยาศาสตร์สำหรับบัณฑิตในศตวรรษที่ 21” ให้แก่นักศึกษาสาขาวิชา ฯ ชั้นปีที่ 4 จำนวน 50 คน ณ ห้องเฟื่องฟ้า อาคาร TE 06 คณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร.ธีระพงษ์ พวงมะลิ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น เป็นวิทยากรให้ความรู้แก่นักศึกษา การสื่อสารเชิงวิทยาศาสตร์นับว่าเป็นทักษะพื้นฐานที่สำคัญสำหรับนักศึกษาเพื่อเตรียมความพร้อมสู่ตลาดงาน เนื่องจากเป็นกระบวนการถ่ายทอดองค์ความรู้สู่บุคคลอื่นซึ่งจะส่งผลให้การดำเนินงานในขั้นตอนต่อไป หรืองานที่เกี่ยวข้อง เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ ดังนั้นเพื่อเป็นแนวทางสำหรับนักศึกษาในการฝึกฝนการจัดการความคิดอย่างเป็นระบบ การได้แนวทางนำเสนอผลงานที่ถูกต้อง เทคนิคการสื่อสารที่มีประสิทธิภาพ และการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ทันท่วงที
ข่าว : อ.ดร. กรกช ฮามสุโพธิ์
ภาพ : สุุรพล คังคำภา
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/IMG_9231-1067x1600.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/IMG_9233-1600x1067.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/IMG_9234-1600x1067.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/IMG_9235-1600x1067.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/IMG_9238-1600x1067.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/IMG_9240-1600x1067.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2020/08/IMG_9246-1600x1067.jpg)