208
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2021/03/0111-840x489.jpg)
สาขาวิชาเทคโนโลยีชีวภาพ คณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้จัดกิจกรรม เรื่อง ออกกำลังจิตยุคโควิดเพื่อเตรียมพร้อมสู่การพัฒนา ให้กับนักศึกษาปริญญาตรี สาขาวิชา ฯ ชั้นปีที่ 1 ในวันจันทร์ที่ 22 มีนาคม 2564 เวลา 13.30 น. – 15.30 น. ณ ห้องบรรยาย TE1203 อาคาร TE01 คณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น ซึ่งมี คุณเอมอร อุดมประเสริฐ สถาบันโยคะ บ้านครูอุ๊ และ อ. ดร. กรกช ฮามสุโพธิ์ คณะเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยขอนแก่น เป็นวิทยากร โดยวัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรมนี้เพื่อให้นักศึกษาได้เรียนรู้วิธีการพัฒนาตนเองอย่างสมดุลและสร้างเสริมกระบวนการฝึกสติและพัฒนาจิตผ่านกิจกรรมโยคะ ให้อยู่กับปัจจุบัน ทำให้เกิดสมาธิ และลดการปรุงแต่งของจิต รวมทั้งเรียนรู้วิธีการพัฒนาตนเองอย่างสมดุลและสามารถนำไปฝึกได้ด้วยตนเอง
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2021/03/IMG_20210323_233430-840x840.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2021/03/IMG_20210322_230249_843-840x840.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2021/03/IMG_20210322_211931_107-840x840.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2021/03/IMG_20210322_211931_075-840x840.jpg)
![](http://te.kku.ac.th/wp-content/uploads/2021/03/IMG_20210322_175521_649-840x840.jpg)